สาขาวิชาพัฒนาสังคม คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ดำเนินโครงการการศึกษาเชิงปฏิบัติงานนอกพื้นที่
![สาขาวิชาพัฒนาสังคม คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ดำเนินโครงการการศึกษาเชิงปฏิบัติงานนอกพื้นที่](https://connect.spss.up.ac.th:443/storage/uploads/content_new/th/Old/News/2561/74/h74-04-26-2018_0251pm.jpg)
สาขาวิชาพัฒนาสังคม คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ดำเนินโครงการการศึกษาเชิงปฏิบัติงานนอกพื้นที่ ณ มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง และอำเภอเชียงของ จังหวัดเชียงราย ในวันที่ 10-11 พฤศจิกายน 2560 ที่ผ่านมา โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างกระบวนการเรียนรู้จากการบูรณาการรายวิชาในชั้นปีที่4 ผ่านการศึกษานอกห้องเรียน และให้นิสิตฝึกปฏิบัติผ่านการจัดสัมมนาโดยตนเองภายใต้หัวข้อ“นโยบายสาธารณะในพื้นที่ชายแดน” ทั้งนี้จากผลการดำเนินการของนิสิตฯดังกล่าว นิสิตสามารถสร้างกระบวนการและเกิดการเรียนรู้นโยบายสาธารณะโดยเฉพาะนโยบายเศรษฐกิจพิเศษทั้งในระดับนโยบายรัฐ ระดับท้องถิ่นและระดับภาคประชาชน ตลอดจนเข้าถึงบริบทพื้นที่ชายแดนระหว่างอำเภอเชียงของ-สาธารณะรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว