คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ร่วมสืบสานวัฒนธรรม ตานข้าวใหม่ใส่บาตรหลวง “กว๊านพะเยาสายน้ำแห่งชีวิต ตานข้าวทิพย์พระเจ้าตนหลวง
![คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ร่วมสืบสานวัฒนธรรม ตานข้าวใหม่ใส่บาตรหลวง “กว๊านพะเยาสายน้ำแห่งชีวิต ตานข้าวทิพย์พระเจ้าตนหลวง](https://connect.spss.up.ac.th:443/storage/uploads/content_new/th/Old/News/2566/348/h348-01-05-2023_0248pm.jpg)
คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ร่วมสืบสานวัฒนธรรม ประเพณีอันดีงาม ตานข้าวใหม่ใส่บาตรหลวง "กว๊านพะเยาสายน้ำแห่งชีวิต ตานข้าวทิพย์พระเจ้าตนหลวง" ในวันพุธ ที่ 4 มกราคม 2566 เวลา 16.00 น. ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช มหาวิทยาลัยพะเยา โดย รองศาสตราจารย์ ดร.มนตรา พงศ์นิล คณบดีคณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ ได้เดินทางเข้าร่วมกิจกรรม ตานข้าวใหม่ ใส่บาตรหลวง "กว๊านพะเยาสายน้ำแห่งชีวิต ตานข้าวทิพย์พระเจ้าตนหลวง" ดังกล่าว
วัตถุประสงค์ของกิจกรรมในครั้งนี้ คือเพื่ออนุรักษ์และสืบสานศิลปวัฒนธรรมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่น และสร้างความภาคภูมิใจในวัฒนธรรมและประเพณีท้องถิ่น โดยภายในงานยังมีกิจกรรมการประกวดธิดาเข้าทิพย์ ประจำปี 2566 เพื่อปฏิบัติหน้าที่ กวนข้าวทิพย์ที่นำมาทำบุญข้าวใหม่ ตลอดจนมีพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ท่ามกลางการมีส่วนร่วมของนิสิตและบุคลากรมหาวิทยาลัยพะเยา ทั้งนี้เพื่ออนุรักษ์และรักษาประเพณีอันดีงามสืบต่อไป อันสอดคล้องกับปณิธานมหาวิทยาลัยพะเยาที่ว่า "ปัญญาเพื่อความเข้มแข็งของชุมชน"