![คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ได้รับรางวัลเหรียญทอง 1 คณะ 1 ชุมชนนวัตกรรม จากการดำเนินโครงการ“การพัฒนาชุมชนนวัตกรรมผ่านการร่วมสร้างสรรค์นวัตกรรมดิจิทัลสำหรับจัดสวัสดิการสังคมเฉพาะบุคคลในตำบลเวียง อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยา”](https://connect.spss.up.ac.th:443/storage/uploads/content_new/th/Old/News/2564/245/h245-02-01-2021_1059am.jpg)
โครงการ “การพัฒนาชุมชนนวัตกรรมผ่านการร่วมสร้างสรรค์นวัตกรรมดิจิทัลสำหรับจัดสวัสดิการสังคมเฉพาะบุคคลในตำบลเวียง อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยา” ของคณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ภายใต้แผนงานการพัฒนาศักยภาพชุมชนบนฐานการทำงานตามโครงการ 1 คณะ 1 โมเดล ของมหาวิทยาลัยพะเยาสู่การเป็นชุมชนนวัตกรรม ณ ตำบลเวียง อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยา ได้รับรางวัลเหรียญทองหนึ่งคณะ หนึ่งชุมชนนวัตกรรม จากการประการศรางวัลในงานประชุมวิชาการระดับชาติพะเยาวิจัย ครั้งที่ 10 โโครงการดังกล่าวดำเนินการโดย ผศ.ดร. ฉัตรทิพย์ ชัยฉกรรจ์ หัวหน้าโครงการ และคณะผู้ดำเนินโครงการ ประกอบด้วย ผศ.ดารารัตน์ คำเป็ง, นายพสิษฐ์ มณีอินทร์, นายทนงศักดิ์ นิราศ, นางสาวทิพย์เกสร สุรินะมณี และนายพงศธร ทรงทอง ซึ่งการดำเนินงานดังกล่าวได้ก่อให้เกิดนวัตกรชุมชนนำโดย นางสุพรรณี เวียงคำ ประธานสถาบันการจัดการการเงินชุมชนตำบลเวียง
นับได้ว่าโครงการดังกล่าวเป็นการพัฒนานวัตกรรมการจัดการการเงินเพื่อสวัสดิการสังคมร่วมกัน ระหว่างชุมชนและมหาวิทยาลัยพะเยา ตามวัตถุประสงค์การดำเนินโครงการ คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ของขอบคุณผู้มีส่วนร่วมในการดำเนินโครงการฯนี้ และพร้อมที่จะดำเนินงานวิจัย การบริการวิชาการในการเสริมสร้างภูมิปัญญาที่เข้มแข็งเพื่อชุมชนต่อไป
นับได้ว่าโครงการดังกล่าวเป็นการพัฒนานวัตกรรมการจัดการการเงินเพื่อสวัสดิการสังคมร่วมกัน ระหว่างชุมชนและมหาวิทยาลัยพะเยา ตามวัตถุประสงค์การดำเนินโครงการ คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ของขอบคุณผู้มีส่วนร่วมในการดำเนินโครงการฯนี้ และพร้อมที่จะดำเนินงานวิจัย การบริการวิชาการในการเสริมสร้างภูมิปัญญาที่เข้มแข็งเพื่อชุมชนต่อไป