คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ร่วมกิจกรรม “ข่วงผญ๋า”หรือ“ลานองค์ความรู้” ที่จัดขึ้นโดยทางศูนย์การเรียนรู้ผู้สูงวัยวัดแม่กาห้วยเคียน
![คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ร่วมกิจกรรม “ข่วงผญ๋า”หรือ“ลานองค์ความรู้” ที่จัดขึ้นโดยทางศูนย์การเรียนรู้ผู้สูงวัยวัดแม่กาห้วยเคียน](https://connect.spss.up.ac.th:443/storage/uploads/content_new/th/Old/News/2562/173/h173-07-12-2019_0445pm.jpg)
คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ร่วมทำกิจกรรมทำนุบำรุงศิลปะและวัฒนธรรม กิจกรรม “ข่วงผญ๋า” หรือ “ลานองค์ความรู้” ที่จัดขึ้นโดยทางศูนย์การเรียนรู้ผู้สูงวัยวัดแม่กาห้วยเคียน ในวันที่ 12 กรกฎาคม 2562 โดยมีวัตถุประสงค์คือ ผู้สูงวัยทำกิจกรรมร่วมกันเป็นการสร้างความสามัคคีในหมู่คณะและถ่ายทอดความรู้แก่นิสิต นักเรียน และประชาชนทั่วไป ภายในงานมีอาหารพื้นบ้าน การถ่ายทอดภูมิปัญญา ประเพณีในท้องถิ่นตลอด 12 เดือน ให้แขกภายในงานได้ชิม ช้อป และชื่นใจ ภายใต้สโลแกน “ฮ้อยใจ ฮอมผญา ภูมิปัญญา สืบสานวัฒนธรรม สู่การดูแลสุขภาพชุมชน” โดยคณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ สนับสนุนขนมในกิจกรรมครั้งนี้ เป็นขนมไทย(ตะโก้) ที่ผลิตขึ้นเองด้วยความร่วมมือร่วมใจของนิสิตและบุคลากรคณะฯ